Chuyển đến nội dung chính

Bài viết mới nhất

Hướng dẫn tải và sử dụng ứng dụng PC Covid để có Thẻ xanh COVID-19

Người đang mang thai có thể dùng paracetamol không?

 PARACETAMOL là một loại thuốc giảm đau thông thường, được sử dụng để điều trị đau nhức. Nhưng bạn có nên sử dụng nó khi bạn đang mang thai? Hãy cùng tìm hiểu

Tôi có thể dùng paracetamol khi mang thai không?

Mang thai đi kèm với những cơn đau nhức và lo lắng về những gì chúng ta đưa vào cơ thể. Nhưng đối với phụ nữ mang thai hoặc cho con bú, paracetamol là thuốc giảm đau được lựa chọn đầu tiên.

Ảnh: Alamy

Nó đã được sử dụng bởi nhiều phụ nữ mang thai và cho con bú mà không có tác dụng có hại cho mẹ hoặc con. Vào tháng 9 năm 2021, một bài báo mới được xuất bản trên tạp chí Nature Reviews Endocrinology khuyến cáo nên thận trọng khi dùng paracetamol trong thời kỳ mang thai.

Nhưng tuyên bố mới kêu gọi sự thận trọng, không phải lo lắng. Để biết thêm thông tin về cách paracetamol có thể ảnh hưởng đến bạn và thai nhi trong thời kỳ mang thai, tham khảo nội dung tại : http://www.medicinesinpregnancy.org/Medicine--pregnancy/Paracetamol/

Các tác dụng phụ của paracetamol là gì?

Paracetamol rất hiếm khi gây ra tác dụng phụ nếu bạn dùng đúng liều lượng. Nhưng nếu bạn lo lắng về tác dụng phụ hoặc nhận thấy bất kỳ điều gì bất thường, tốt nhất bạn nên nói chuyện với dược sĩ hoặc bác sĩ của bạn.

Tôi có thể dùng bao nhiêu paracetamol một ngày?

Liều thông thường cho người lớn là một hoặc hai viên 500mg, tối đa 4 lần trong 24 giờ.

Điều quan trọng là phải luôn để ít nhất 4 giờ giữa các liều và không bao giờ vượt quá 4000mg trong một ngày.

Tôi nên dùng paracetamol như thế nào và khi nào?

Ngoài việc được sử dụng để điều trị đau nhức, paracetamol cũng có thể được sử dụng để giảm sốt. Liều khuyến cáo của paracetamol là một hoặc hai viên 500mg mỗi lần.

Điều quan trọng là không dùng paracetamol với các loại thuốc khác có chứa paracetamol. Đừng mong đợi bạn sẽ cảm thấy tốt hơn ngay lập tức, có thể mất đến một giờ để thuốc phát huy tác dụng.

Ngay cả khi cơn đau của bạn rất nặng, bạn cũng đừng nên tăng liều hoặc dùng nhiều lần hơn. Dùng quá liều có thể gây ra các tác dụng phụ nghiêm trọng.

Paracetamol an toàn khi dùng với hầu hết các loại thuốc kê đơn, kể cả thuốc kháng sinh.

Tuy nhiên, nó có thể không phù hợp với một số người. Nói chuyện với bác sĩ của bạn nếu bạn dùng:

warfarin làm loãng máu - paracetamol có thể làm tăng nguy cơ chảy máu nếu bạn dùng nó thường xuyên

- Tương tác với thuốc điều trị động kinh : https://www.nhs.uk/conditions/epilepsy/

- Tương tác với thuốc điều trị bệnh lao (TB) : https://www.nhs.uk/conditions/Tuberculosis/

Bài viết hay